Thursday, July 25, 2024
No menu items!
spine clinic mumbai
Home आंतरराष्ट्रीय जागतिक कला दिवस 2020 : आपल्या सर्व कला प्रेमी मित्रांना वर्ल्ड आर्ट...

जागतिक कला दिवस 2020 : आपल्या सर्व कला प्रेमी मित्रांना वर्ल्ड आर्ट डे च्या हार्दिक शुभेच्छा

दरवर्षी, जागतिक कला दिन 15 एप्रिल रोजी जगभरात साजरा केला जातो. ललित कलांसाठी हा आंतरराष्ट्रीय उत्सव आहे आणि सर्जनशीलता साजरे करण्यासाठी योग्य अवसर आहे. आंतरराष्ट्रीय कला संघटनेने (आयएए) हा दिवस जगभरात सर्जनशील कृतीविषयी जागरूकता वाढविण्याच्या उद्देशाने घोषित केला. हा विशेष दिवस म्हणजे कलेच्या विकासासाठी, प्रसारासाठी आणि त्याचा आनंद घेण्यासाठी प्रोत्साहित करणारा उत्सव, 2019 मध्ये युनेस्कोच्या जनरल कॉन्फरन्सच्या अधिवेशनात जाहीर करण्यात आला.

युनेस्कोच्या संकेतस्थळावरील तपशीलांनुसार, दरवर्षी 15 एप्रिल रोजी जागतिक कला दिन साजरा केल्याने कलात्मक निर्मिती आणि समाज यांच्यातील संबंध दृढ होण्यास मदत होते. हा विशेष दिवस कलात्मक अभिव्यक्तींच्या विविधतेबद्दल अधिक जागरूकता आणण्यास प्रोत्साहित करतो आणि शाश्वत विकासासाठी कलाकारांच्या योगदानावर प्रकाश टाकतो. या दिवसाचे उद्दीष्ट प्रत्येकाच्या जीवनात कलेचे महत्त्व सांगण्यासाठी एक दिवस तयार करणे आहे.

इतिहासाच्या अनुषंगाने हा विशेष दिवस 2011 मध्ये मेक्सिकोच्या ग्वाडलजारा येथे आंतरराष्ट्रीय असोसिएशन ऑफ आर्टच्या जनरल असेंब्लीमध्ये तयार करण्यात आला होता. हा खास दिवस तुर्कीमधील प्रतिनिधींनी प्रस्तावित केला होता. 1452 मध्ये त्याच दिवशी जन्मलेल्या लिओनार्डो डाविन्चीचा सन्मान करण्यासाठी 15 एप्रिलची तारीख जागतिक कला दिवसासाठी निवडली गेली.

15 एप्रिल 2012 रोजी झालेल्या पहिल्या जागतिक कला दिन समारंभात अनेक देशांनी या उपक्रमाचे समर्थन केले. या विशेष दिवसाचे सर्व फ्रान्स, स्वीडन, स्लोव्हाकिया, दक्षिण आफ्रिका, सायप्रस आणि व्हेनेझुएला या सर्व आय.ए.ए. च्या राष्ट्रीय समित्या व 150 कलाकारांनी पाठिंबा दर्शविला होता पण या कार्यक्रमाचा हेतू सार्वत्रिक आहे.

बाळासाहेब ठाकरे यांचे एक प्रसिद्ध व्यंगचित्र
राज साहेब ठाकरे यांचे एक प्रसिद्ध व्यंगचित्र
- Advertisment -

Most Popular

IRCTC: Booking of trains departing on June 1, which trains will leave Mumbai?

IRCTC has started booking of 200 trains starting from June 1. The booking started at 10 a.m. on May 21.

Samsung QLED 8k price

When your TV can turn picture into 8K, has a borderless infinity screen, and tracks the sound of the action, you have...

The WHO fears that the corona virus will never run out

When will the corona virus be eradicated? When will this virus end? Such questions are common to all today.

Google’s premium video meetings are now free for everyone

START NEW MEETING See what you can do with Google Meet

Recent Comments